วิธีดัดแปลงรางหลอดฟลูออเรสเซนต์ ใช้กับหลอด LED T8

Поделиться
HTML-код
  • Опубликовано: 18 сен 2024
  • วิธีดัดแปลงรางหลอดฟลูออเรสเซนต์ ใช้กับหลอด LED T8 ด้วยวิธีที่ง่าย และได้ผลจริง ใช้งานได้จริง

Комментарии • 38

• @user-ko8zu7yw2h
    @user-ko8zu7yw2h 8 месяцев назад

ขอบคุณมาก...ครับ
    ผมดูแล้ว อธิบายละเอียดพอจะเข้าใจละครับ เดียวซื้อหลอดled มาแล้วจะลองดัดแปลงรางเก่าดู ..น่ะครับ

• @repair.fans.appliances
      @repair.fans.appliances  8 месяцев назад

ด้วย​ความยินดี​ครับ​ ขอบคุณ​ครับ​

• @นายติ๋วบ้านติ้ว

ขอบใจครับพูดสั้นๆเข้าใจง่าย

• @สํารวยแสนหอม-ค8ฑ

สุดยอดเลยครับป๋า

• @ฉวีวรรณเขียวสืบ

เข้าใจง่ายดี

• @thongchaitantivitayagon5382
    @thongchaitantivitayagon5382 7 месяцев назад

ขอบคุณครับ

• @user-bf7or6gn7s
    @user-bf7or6gn7s 8 месяцев назад

ที่ดูในคลิปทั้งสองวิธีเป็นแบบไฟเข้าทางเดียวหรือสองมางครับผมใช้รางเดิม ขอบคุณครับ

@repair.fans.appliances  8 месяцев назад

ทั้ง 2 แบบ ใช้รางเดิม แต่เข้าสายไม่เหมือนกันครับ

@repair.fans.appliances  3 года назад +1

ขอแก้ไขคำพูดในคลิปนี้นิดหนึ่งนะครับ
    เรื่องการดัดแปลงรางหลอดวิธีที่หนึ่ง ที่บอกว่าถอดสตาร์ทเตอร์ออกอย่างเดียวไม่ต้องถอดบัลลาสออกแล้วเปลี่ยนเป็นหลอด LED T8 ได้เลย
    ที่พูดว่าถ้าไม่ถอดสตาร์ทเตอร์ออกแล้วจะช๊อตนั้น ไม่ถูกต้องนะครับ
    ขอแก้คำพูดว่า "ถ้าไม่ถอดสตาร์ทเตอร์ออก หลอดไฟจะกระพริบและบัลลาสจะทำงานหนัก" ครับ
    แต่ถ้าดัดแปลงตามวิธีที่ 2 คือถอดบัลลาสออกแล้วไม่ถอดสตาร์ทเตอร์ออก วงจรจะช๊อต ครับ

• @somsak9325
    @somsak9325 2 месяца назад

ไฟเข้า2ทางไช่มั้ยขอบคุณครับ

• @suwatpinsuwan8975
    @suwatpinsuwan8975 4 месяца назад

สายไฟสตาตเตอรขาดต่อตรงได้ไหม้ครับ

@repair.fans.appliances  4 месяца назад

ถ้าเป็นชุดหลอดฟลูออเรสเซ๊นท์ ต่อตรงไม่ได้ครับ ต้องใช้สตาร์ทเตอร์ ถ้าเป็น LED ต่อตรงได้ขึ้นอยู่กับวงจรของ LED แต่ละแบบครับ

• @thesun5714
    @thesun5714 2 года назад

สอบถามหน่อยครับพอดีว่าผมใส่t8ละรางเป็นของธรรดาครับแต่รางค่อยตรงรูครับละผมบิดไห้เข้าไห้ได้คับแบบนี้จะช็อดไฟไหมครับจะระเบิดไหมคับ

@repair.fans.appliances  2 года назад

ถ้าดัดแปลง โดยทำตามคลิป จะไม่ช๊อตครับ

• @singsanchana5400
    @singsanchana5400 Год назад

ต่อขั้วขา้งใหนก็ใด้ใช่ใหม

• @kittipongpaosuwan8462
    @kittipongpaosuwan8462 Год назад

ของLAMPTANทำได้ไหมแบบไม่มีสตาร์ทเตอร์

@repair.fans.appliances  Год назад +1

Lamptan จะเป็นแบบบัลลาสอิเล็กทรอนิกส์ ดัดแปลงมาใช้LED ไม่ได้ครับ

• @kittipongpaosuwan8462
      @kittipongpaosuwan8462 Год назад

@@repair.fans.appliances ขอบคุณครับผมซื้อมาแล้วถึงรู้ว่าใส่ได้แต่ไม่ติดต้องยอมเสียตังค์ซื้อไปแล้วสั่งหลอดนีออนใหม่

• @chinnapathitech126
    @chinnapathitech126 Год назад

หลอดเป็นแบบชนิดไหน
    ให้ดูที่ขั้วหลอด ถ้าไม่บอก
    หมายถึง แบบชนิดไฟเข้า 2 ทาง
    ถ้าบอกจะบอก ไฟเข้าด้านนี้

@repair.fans.appliances  Год назад

แบบไฟเข้าทางเดียว ก็ได้ทำคลิปไว้แล้วเช่นกันครับ

• @prawitbensoh9988
    @prawitbensoh9988 Год назад

สลับหลอดได้มัยคับ

@repair.fans.appliances  Год назад

ถ้าจะสลับไปใช้หลอดแบบเดิม ไม่แนะนำครับ เพราะหลอดแบบเดิมกินกระแสมากกว่า ทำให้ค่าไฟเพิ่มขึ้นครับ

• @chinnapathitech126
    @chinnapathitech126 Год назад

ขอเพิ่มเติมนิดนะครับ
    ดัดแปลง เฉพาะชนิดหลอด LED แบบไฟเข้า 2 ทาง นะครับ
    ส่วนหลอด LED แบบชนิด ไฟเข้าทางเดียวหลอด จะไม่ติด
    หลอด LED มี 2 แบบ
    1.แบบชนิดไฟเข้า ทางเดียว
    2.แบบชนิดไฟเข้า 2 ทาง
    ขอบคุณครับ
    ปล.เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน เมื่อไปเจอหลอดแบบชนิด ไฟเข้าทางเดียว ทำไมไม่ติด ......?????

แบบไฟเข้าทางเดียว ก็ได้ทำคลิปไว้แล้วเช่นกันครับ

• @วานเซ็นสม
    @วานเซ็นสม 2 года назад

ไฟเข้าด้านไหนดูตรงไหนไม่เข้าใจเลย

@repair.fans.appliances  2 года назад +1

ขาหลอดทั้ง 2 ฝั่ง ของ LED T8 มีฝั่งละ 2 ขา ซึ่งโรงงานได้ต่อวงจรไว้แล้ว ให้เอาไฟ L ต่อกับขาหลอดฝั่งหนึ่ง ขาไหนก็ได้ และเอาไฟ N ต่อกับขาหลอดอีกฝั่งหนึ่ง ขาไหนก็ได้ เช่นเดียวกัน แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ ง่ายมาก
      สำคัญคือใก้ออา L N เข้าฝั่งละเส้นไม่ต้องสนใจว่าเป็นขาไหน เพราะเขาต่อวงจรสำเร็จรูปมาให้แล้ว

• @Promma-gt4bs
    @Promma-gt4bs 10 месяцев назад

ขอบคุณครับอาจารย์ที่ให้ความรู้กับนักเรียนช่างไฟฟ้าอย่างผม

• @SCEEE
    @SCEEE 3 года назад

เป็นคลิปที่ดีครับพี่เข้าใจง่ายดีครับ

• @user-cp9dj4ox9e
    @user-cp9dj4ox9e Год назад

เปรียบเทียบการกินไฟแบบมีบัลลาสกับไม่มีให้ดูหน่อยครับ

ถ้าใช้ LED แล้วต่อผ่านบัลลาส จะทำให้กืนกระแสเพิ่มโดยไม่จำเป็น แต่ก็เป็นวิธีที่ง่ายสำหรับมือใหม่ครับ